NewsRSS

रा.स्व.संघ अखिल भारतीय कार्यकारी मंडळाच्या बैठकीचा वृत्तांत

सीमाभागात नागरिक व सुरक्षा व्यवस्थेत सामंजस्य वाढविणार स्वयंसेवक..

जनसंपर्क अभियानातून पूजित अक्षता आणि श्री रामललाचे चित्र घेऊन घरोघरी जाणार स्वयंसेवक..

सामाजिक समरसता, ग्रामविकास, पर्यावरण संरक्षणासाठीचे प्रयत्न वाढविणार स्वयंसेवक..

भुज, गुजरात ७ नोव्हेंबर २०२३

देशभरात सीमाभागाच्या सुरक्षेच्या दृष्टीने सीमा जागरण मंचाच्या माध्यमातून या भागांमध्ये आरोग्य सुविधा, शिक्षण, सुरक्षा, स्वावलंबन यांसहित सामरिक कर्तव्याच्या संदर्भात प्रयत्न केले जातील आणि या कार्याला अधिक गतीने पुढे नेण्यात येईल. सीमाभागात स्थानिक नागरिक व सुरक्षा व्यवस्था यांच्यात सामंजस्य वाढविण्यासाठीही अधिक प्रयत्न केले जातील, असे राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचे सरकार्यवाह दत्तात्रेय होसबाळे यांनी सांगितले.

राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाच्या अखिल भारतीय कार्यकारी मंडळाची बैठक (rashtriya swayamsevak sangh akhil bhartiya karyakari baithak 2023 )आज ७ नोव्हेंबर रोजी संपली. या बैठकीत संघदृष्ट्या ४५ प्रांत आणि ११ प्रदेशातील संघचालक, कार्यवाह, प्रचारक, अखिल भारतीय कार्यकारिणी सदस्य आणि काही विविध संघटनांचे अखिल भारतीय संघटन मंत्री यांच्यासह ३५७ प्रतिनिधी उपस्थित होते.

बैठकीच्या शेवटच्या दिवशी पत्रकार परिषदेत सरकार्यवाह दत्तात्रेयजी म्हणाले की, राष्ट्रीय अस्मितेची एक मोठी चळवळ आपल्या आयुष्यात घडली आहे. श्री रामजन्मभूमी मंदिराचे काम जवळपास पूर्ण झाले आहे. श्री रामललाची प्राणप्रतिष्ठा नवनिर्मित मंदिरात २२ जानेवारी रोजी होणार आहे. श्री रामजन्मभूमी तीर्थस्थानाने पूजनीय सरसंघचालक आणि पंतप्रधानांना आमंत्रित केले आहे. देशभरातील लोक या ऐतिहासिक क्षणाचे साक्षीदार व्हावेत, यासाठी १ जानेवारी ते १५ जानेवारी या कालावधीत देशभरातील स्वयंसेवक जनसंपर्क मोहिमेच्या माध्यमातून पूजनीय अक्षता आणि श्री रामलला यांची छायाचित्रे घेऊन घरोघरी जनसंपर्क करतील.

ते म्हणाले, की जन्मशताब्दी वर्षाच्या निमित्ताने सामाजिक समरसता, ग्रामविकास, पर्यावरण रक्षण, गोसेवा, कुटुंब प्रबोधन आदी विषय समाजासमोर मांडण्याचा प्रयत्न करण्यात आला आहे. आधी या आयामांची अंमलबजावणी स्वयंसेवक आणि शाखा पातळीवर करावी लागेल. त्यामुळे सामाजिक समरसतेच्या माध्यमातून समाजाला एकत्र आणणे, कुटुंब प्रबोधनाच्या माध्यमातून सांस्कृतिक मूल्ये पुढच्या पिढीपर्यंत पोचविणे, पर्यावरण रक्षणासाठी झाडे लावणे, पॉलिथिनचा वापर कमी करणे, पाण्याचे संवर्धन करणे या बाबी करायच्या आहेत. राजस्थानचा एक तृतीयांश भाग असलेल्या जोधपूर प्रांतात संघ कार्यकर्त्यांनी १४,००० किमी प्रवास करून १५ लाख झाडे लावली. कर्नाटकात सीड बॉल पद्धतीने एक कोटी रोपे लावण्याचे नियोजन आहे. देशातील सर्व नागरिकांची जीवनशैली स्वदेशी असावी आणि त्यांनी आपले नागरी कर्तव्य पाळून आपल्या जीवनात शिस्त आणली पाहिजे, असेही ते म्हणाले.

संघाच्या प्रशिक्षण वर्गात बदल करण्यात आला असून त्यामध्ये तरुण आणि प्रौढांसह प्रत्येक वयोगटासाठी अभ्यासक्रम वेगळा असेल. बौद्धिक आणि शारीरिक याशिवाय सामाजिक जीवनातील विविध क्षेत्रात प्रत्यक्ष योगदान देण्यासाठी व्यावहारिक प्रशिक्षण दिले जाईल, असे त्यांनी सांगितले.

बैठकीत इतर विषयांवरही चर्चा झाल्याचे त्यांनी सांगितले. संघाची कामे दोन प्रकारची आहेत, एक शाखा आधारित, समाजातील व्यक्ती घडविण्याचे काम असून ते संघाने ९८ वर्षांपासून निर्धाराने केले आहे. बाहेर दिसणार्‍या सेवांसह इतर उपक्रम हा एक प्रकार आहे. व्यक्तिमत्व घडवण्याचे काम, ज्यातून प्रत्येक वस्ती आणि परिसरात देशासाठी उभा राहणारा माणूस तयार होतो.

सध्या देशभरात दैनिक आणि साप्ताहिक शाखांची संख्या ९५५२८ असून शताब्दी वर्षापर्यंत संघाचे कार्य देशातील ५९०६० मंडलांपर्यंत पोहोचवण्याचे उद्दिष्ट ठेवण्यात आले आहे. शाखेत सर्व वयोगटातील लोक येतात. साधारणपणे संघात स्वयंसेवकांचे सदस्यत्व नसते. या वर्षी, ३७ लाखांहून अधिक स्वयंसेवक गुरुपूजेत सहभागी झाले होते, जे आमच्या नित्य शाखेचे स्वयंसेवक आहेत, असे त्यांनी सांगितले. त्यांनी सांगितले की कार्यकारी मंडळाची बैठक वर्षातून दोनदा, मार्च महिन्यात एकदा अखिल भारतीय प्रतिनिधी सभा बैठकीपूर्वी आणि एकदा दसरा आणि दिवाळी दरम्यान स्वतंत्रपणे घेतली जाते.

पत्रकार परिषदेत त्यांनी २००१ च्या महाभयंकर भूकंपाच्या आठवणी सांगितल्या आणि स्वयंसेवकांच्या प्रयत्नाने आणि समाजाच्या सहकार्याने आजही अविरतपणे सुरू असलेल्या संघाच्या प्रेरणेने पुनर्वसन आणि सेवा कार्याची आठवण करून दिली. दुर्गम आसाम आणि त्रिपुरामध्ये चालणाऱ्या योजनांना सौराष्ट्र-कच्छमधील कामगार मदत करतात, पूर्व आणि पश्चिमेची टोके जोडण्याचे हे काम महत्त्वाचे आहे.

देशभरातून आलेल्या अखिल भारतीय कार्यकारी मंडळाच्या सदस्यांचे व अधिकाऱ्यांचे सौराष्ट्र प्रांतातील कार्यकर्त्यांनी जोरदार स्वागत केले. कच्छची आदरातिथ्य परंपरा स्वागतात दिसून येत होती. तसेच सभेचे ठिकाण असलेल्या कच्छच्या लेवा पटेल समाजाच्या ट्रस्टचे आभार मानले.

या पत्रकार परिषदेत अखिल भारतीय प्रचार प्रमुख सुनील आंबेकर, सह-प्रचार प्रमुख नरेंद्र ठाकूर, सह-प्रचार प्रमुख आलोक कुमार उपस्थित होते.

Back to top button