NewsRSS

संपूर्ण समाज एकत्र करून सामाजिक परिवर्तनाच्या दिशेने वाटचाल करण्याचा संघाचा संकल्प

dattatreya hosabale againbecomes sarkaryavah of rss will hold the responsibility for the next three years

‘समरसता’ ही रणनीती नसून, निष्ठेचा विषय आहे: संघ

श्री दत्तात्रेय होसबाळे यांची सरकार्यवाह पदावर फेरनिवड…

नागपूर, १७ मार्च : सामाजिक समरसता हा संघाच्या रणनीतीचा भाग नसून तो निष्ठेचा विषय आहे. समाजातील सज्जन शक्तींच्या एकत्रीकरणातून आणि सामूहिक प्रयत्नातून सामाजिक परिवर्तन निश्चित घडेल. संपूर्ण समाजाला जोडून सामाजिक परिवर्तनाच्या दिशेने वाटचाल करण्याचा संघाचा संकल्प, दृढनिश्चय आहे. अशी माहिती राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचे पुनर्निर्वाचित सरकार्यवाह श्री दत्तात्रेय होसबाळे यांनी आज प्रतिनिधी सभेच्या ठिकाणी आयोजित पत्रकार परिषदेत दिली. श्री. होसाबळे यांनी ठामपणे सांगितले की, “रामलल्ला प्राणप्रतिष्ठा” या ऐतिहासिक सोहळ्यात समाजाचा सक्रिय सहभाग आपण प्रत्येकाने अनुभवला आहे.

विशेष म्हणजे नागपूर येथे सुरू असलेल्या तीन दिवसीय अखिल भारतीय वार्षिक प्रतिनिधी सभेला उपस्थित असलेले विद्यमान सरकार्यवाह श्री दत्तात्रय होसबाळे यांची सरकार्यवाह या पदावर फेरनिवड करण्यात आली. अखिल भारतीय प्रतिनिधी सभेच्या ठिकाणी महर्षि दयानंद सरस्वती संकुलात आयोजित पत्रकार परिषदेत अखिल भारतीय प्रचार प्रमुख श्री सुनील आंबेकर जी यांनी त्यांच्या निवडीबद्दल माहिती देऊन त्यांचे अभिनंदन केले. संघाच्या अखिल भारतीय प्रतिनिधी सभेच्या बैठकीत श्री दत्तात्रेय होसबाळे यांची पुढील तीन वर्षांसाठी (२०२४ -२०२७) एकमताने सरकार्यवाह म्हणून निवड करण्यात आली.

पत्रकार परिषदेत एका प्रश्नाला उत्तर देताना श्री.होसबाळे म्हणाले की, निवडणुका हा देशातील लोकशाहीचा मोठा सण आहे. देशात लोकशाही आणि एकात्मता अधिक मजबूत करणे आणि प्रगतीचा वेग कायम ठेवणे आवश्यक आहे.

१०० टक्के मतदानासाठी संघ स्वयंसेवक समाजात जनजागृती करणार आहेत. याबाबत समाजात वैर, दुरावा, मतभेद किंवा एकात्मतेच्या विरुद्ध काहीही असू नये. याचे भान समाजाने ठेवायला हवे.

श्री.होसबाळे पुढे म्हणाले की, संघाचे कार्य हे देशव्यापी राष्ट्रीय अभियान आहे. आपण सर्व एका समाजाचे, एका राष्ट्राचे लोक आहोत. येत्या २०२५ विजयादशमीपर्यंत पूर्ण नगर, पूर्ण मंडल तसेच पूर्ण खंडामध्ये दैनिक शाखा आणि साप्ताहिक मिलनाचे उद्दिष्ट पूर्ण केले जाईल. संघाच्या कार्याचा प्रभाव आज समाजात दिसून येत आहे. संघाप्रती समाजाच्या या आत्मीयतेमुळे त्याबद्दल कृतज्ञतेची, कृतज्ञतेची भावना आहे. संपूर्ण समाज संघटित झाला पाहिजे, हे संघाचे स्वप्न आहे, यावर त्यांनी भर दिला. पर्यावरणाचे रक्षण, सामाजिक समरसता – हे कोणा एका संस्थेचे अभियान नाही, तर संपूर्ण समाजाचे अभियान आहे. देशातील अनेक छोट्या गावांमध्ये भेदभाव आणि अस्पृश्यता दिसून येते. त्याचा प्रभाव शहरांमध्ये फारच कमी आहे. गावातील तलाव, मंदिर, स्मशानभूमी याबाबत समाजात भेदभाव होता कामा नये.

दुसऱ्या एका प्रश्नाच्या उत्तरात श्री. होसबाळे म्हणाले की, संदेशखालीतील गुन्हेगारांना कठोरात कठोर शिक्षा व्हावी, अशी विनंती पीडित महिलांच्या शिष्टमंडळाने राष्ट्रपतींना केली आहे. संघाचे सर्व कार्यकर्ते आणि प्रेरीत संघटना प्रत्येक स्तरावर त्यांच्या पाठीशी सक्रियपणे उभ्या आहेत.

अल्पसंख्याकांच्या मुद्द्यावर संघाचे सरकार्यवाह म्हणाले की, अल्पसंख्याकवादाच्या राजकारणाला आमचा विरोध आहे. दुसरे सरसंघचालक श्रीगुरुजींच्या काळापासून आजपर्यंत सर्व सरसंघचालकांनी मुस्लिम व ख्रिश्चन नेत्यांशी संवाद साधून समन्वय निर्माण करण्याचे कार्य केले आहे.

मणिपूरमध्ये नुकतेच घडलेले सामाजिक संघर्ष अतिशय वेदनादायी आहेत. या जखमा खूप खोल आहेत. कुकी आणि मेईतेई समाजातील संघाच्या कार्यामुळे आम्ही दोन्ही समाजाच्या नेत्यांशी संवाद साधून परिस्थिती सामान्य करण्याचा प्रयत्न केला, त्यात आम्हाला यश आले.

सहा सहसरकार्यवाहांची नियुक्ती..

राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाच्या नवीन कार्यकारिणीत माननीय सरकार्यवाह दत्तात्रेय होसबाळे यांनी २०२४ -२७ या कालावधीसाठी सहा सहसरकार्यवाहांची नियुक्ती केली.

१. श्री कृष्ण गोपाल जी
२. श्री मुकुंद जी
३. श्री अरुण कुमार जी
४. श्री रामदत्त चक्रधर जी
५. श्री अतुल लिमये जी
६. श्री आलोक कुमार जी

Back to top button